KỂ TỪ 5/5/2015, DIỄN ĐÀN SINH VIÊN XÂY DỰNG CHUYỂN SANG CHẾ ĐỘ "CHỈ ĐỌC"

https://www.visaonarrival.net/apply.html | chung cư ct number one

Vội vàng Thượng Hải
Shy 
Thể theo lời gợi ý của bác Quý, HL chia sẻ cùng cả nhà vài tấm trong máy dù nó xấu tệ :"D

Đến với TH nghĩa là ko đc lạ lẫm với những tòa nhà chọc trời :D HSBC cũng oai phong đó chứ ;)
[Image: Picture107.jpg]

Đến TH rồi, hoặc chỉ cần để ý chút thì đã biết ngay cột mốc trung tâm đô hội này rồi. Tháp truyền hình TH ko đẹp như HL tưởng tượng :)
[Image: IMAG4486.jpg]

Màn đêm buông xuống, ngọn tháp ko thô kệch như cái nhìn đầu tiên trg mắt kẻ lữ khách nữa. TH trở nên dần duyên dáng và cuốn hút hơn như bữa rượu ngấm :D À quên gthieu, đây là bến TH lừng danh ;) Sông Hoàng Phố với hàng lan can bán nguyệt đc thắp sáng với n côt đèn ko thể lẫn đi đâu:)
[Image: IMAG4569.jpg]
Khỏi ký!
Đối diện bến TH, tấp nập như danh tiếng phồn hoa của nó: TH rạng rỡ đèn :)
[Image: IMAG4574-1.jpg]

[Image: IMAG4579.jpg]

Ngoại quan tạm vậy. HL vốn đấu óc logic kém nên chẳng biết phải gthieu 1 tp ntn (vậy nên nhìn bác Q gthieu Sydney mà tự hổ thẹn :") ). Ở trên đường chán rồi, dẫn mọi ng xuống hầm xem ng TH tái hiện TH cũ những năm 30 TK trc nhé :)
[Image: IMAG4590.jpg]

[Image: IMAG4593.jpg]

[Image: Picture047.jpg]

[Image: IMAG4607.jpg]

[Image: Picture080.jpg]
Khỏi ký!
[Image: Picture742.jpg]
Tham quan nốt rồi cta lên nào, dưới hầm bí quá :"( Mặc dù dưới đó còn có 1 khu trung tâm thương mại sầm uất và rộng đến chóng mặt nhưng mà chỉ dành cho kẻ đi chơi đêm, chụp cửa nó à :D Cố đấm ăn xôi, lâu lâu mới đi khỏi nhà thì phải lượn cho ko lết nổi nữa thì thôi mới về chứ. Thế là buổi tối bè lũ quay lại. Nhưng, đời lắm nhưng lạ :D Dưới đó tối quá, chụp ko lên nổi :(( Hàng hóa thì ngó cái cho biết chứ gu hả hợp, túi tiền càng cách xa. Về đi ngủ :D
Khỏi ký!
Rất đẹp.rực rỡ và bí ẩn
Anh góp sức vớ HL nhé.

Thành phố Thượng Hải bây giờ, ngày xưa là 1 làng chài nhỏ bé. Sau này khi thực dân Anh chiếm đóng Trung Quốc, Thượng Hải trở thành một thành phố thương mại sầm uất.
Trước đây Thượng Hải phát triển chủ yếu ở phía Đông sông Hoàng Phố. Sau này cùng với sự phát triển kinh tế, chính quyền thành phố cũng như chủ trương của chính phủ Trung Quốc quyết định quy hoạch bờ Tây . Người đóng vai trò quyết định trong đồ án này là Đặng Tiểu Bình. Một khu bờ Tây rực rỡ thịnh vượng ko kém bờ Đông được xây dựng trong vòng 17 năm. Ngày nay còn tiếp tục phát triển.

Đứa nào cầm bút của ông. Trả đây ông còn ký
Thượng Hải Bờ Đông, nhưng ngôi nhà cổ lúp xúp chen chúc với nhưng cao ốc lỗng lẫy. Kim cổ giao duyên. Những ngôi nhà này được giữ gìn nguyên vẹn. Thậm chí ở đây người ta vẫn đi toilet bằng xô và ghế đẩu khoét thủng.
[Image: IMG_0386.jpg]
Cầu..... gì đây nhỉ..quên tên rồi. Hoàng Lan biết tiếng Tàu dịch cho anh nhé. Anh chỉ biết mỗi chữ Đại Kiều còn 2 chữ đầu thì chịu. Đây là cây cầu nối 2 bờ sông Hoàng Phố.

[Image: IMG_0401.jpg]

[Image: IMG_0404.jpg]

Giờ ảnh nhé. Cũng chụp bằng máy lởm thôi nên ko được đẹp lắm
Thượng Hải bờ Tây hay còn gọi là khu bố Tây. Hoàn toàn mới và xa hoa. Tòa cao ốc đang xây dở trong ảnh hồi đó được hứa hẹn là tòa nhà cao nhất thế giới. Vượt kỷ lục cũ của Taipei 102 (102 tầng). Hình như tòa này 112 tầng. Chả nhớ. Nhưng nay nó đã bị phá kỷ lục bởi vài tòa nhà khác ở Dubai rồi.
[Image: IMG_0411.jpg]

Đông Phương Minh Châu và trung tâm hội nghị quốc tế nhìn từ bến THượng Hải.
[Image: IMG_0442.jpg]
Một phố cổ chỉ dành cho người đi bộ. Tên gì lại nhờ Hoàng Lan.
[Image: IMG_0470.jpg]
Thượng Hải cũ - mới
[Image: IMG_0472.jpg]

Thượng Hải đêm.
[Image: IMG_0496.jpg]

[Image: IMG_0497-1.jpg]

[Image: IMG_0544.jpg]

A, bus đây rồi. Đi bộ mỏi mòn nhìn đc bạn bus mừng quá. Xe vừa trờ tới nữa chứ. Cứ như biết tớ mệt đến đón ý :") Mà đúng là TH các bạn ạ. Vé thường 2 tệ (ko chắc lắm, 1 hay 2 thì cũng khác xa 15 mà) thế mà muốn lên nóc ngồi phải xì 15 tệ. Của đáng tội cũng đc mời côc cafe nhưng cafe TQ ko thể nuốt nổi [-( Ng soát vé bảo đi 1 vòng mà từ bé chưa thấy cái vòng nào bé như vậy!
[Image: Picture186.jpg]

Leo lên bus ...
[Image: IMAG4559.jpg]

Ngó đường ngó phố tẹo nha. Thấy ngay tòa nhà cao nhất Châu Á (?) của Nhật Bản đầu tư. Con số thì HL cũng ko nhớ chính xác nhưng hình như là đắp thêm từ 101 tầng thành 111 tầng. Đang check lại mà thấy 1 tòa nhà ở Đài Bắc 101 tầng đang giữ ky lục :-/ Mai tìm hiểu tloi sau đi. Ngắm cái đã cả nhà nhé :) Bức này chụp tháng 4 năm nay, cập nhật hơn của bác Q rùi haha...
[Image: Picture263.jpg]

Siêu thị to đùng và nổi tiếng của TH nhưng tên thì quên mất tiêu rùi :") HL kết cái ảnh quảng cáo trên đó lắm :x Chưa thấy ảnh quảng cáo hoành tráng vậy bao giờ. Ngắm đi ngắm lại ứ biết chán ^^
[Image: IMAG4610.jpg]

Quyến rũ ko?
[Image: Picture647.jpg]
Khỏi ký!
Cám ơn anh Q rất nhiều ạ :* Tạo cảm hứng cho e làm, lại ủng hô tận tình vậy nữa :D Cám ơn bác ạ!

Cầu đó tên Nam Phổ Đại Kiều :) Bác dịch đc 50% là cực giỏi rồi ;)

Hóa ra tháp truyền hình đc gọi là Đông Phương Minh Châu ạ :") Ra vậy!

Khu phố cổ đó thì HL ko nhớ tên nữa rồi. Vì nó giống ở CM thôi, ko có gì khiến HL đb ấn tượng nên ko hào hứng chụp ảnh và nhớ kỹ. Ng đông quá mà bác :-s

Hì, lần đầu tiên thấy ảnh mình ko quá tệ so với ảnh của bác :p

Chúc cả nhà ngủ ngon. Mai có tg hoàn thành tiếp :)
Khỏi ký!
Chiếc Nam Phố Đại Kiều này cũng do Đặng Tiểu Bình đặt tên. Người Thượng Hải còn đọc là Nam Phú Đại Kiều ý nói đây là chiếc cầu phú quý :)).Vì có 1 câu chuyện là khi viết tên chiếc cầu này, người ta cố tình viết sai 1 tí. Chả biết thế có phải ko HL nhỉ/
Tháp TH được gọi là Đông Phương Minh Châu vì có hình dáng giống như những viên ngọc. Cả quần thể kiến trúc xung quanh bao gồm trung tâm hội nghị quốc tế, rạp chiếu phim cũng tròn tròn như thế.

HL đi như cưỡi ngựa xem hoa thế à. Lần sau anh đề nghị đi đâu phải mang giấy bút đi chép lại nhá.

Bác kiểm điểm nghiêm khắc thế :p Đi chơi 1 mình thì đc tự do nhưng n câu ch bên lề thế thì ko có ai gthieu cho :D Mà bác đi TH năm ngoái hay sao mà có chùm ảnh này ạ?

TH bỗng trầm lắng đến lạ trong ngày giao mùa
[Image: IMAG4613.jpg]

Tòa nhà có đồng hồ đó chính là Bảo tàng nghệ thuật TH (1 trg 2 bảo tàng có tiếng và đồ sộ của tp phồn hoa). HL rất thích bảo tàng của TH: đẹp về ngoại quan, ko gian rộng lớn và rất rất sạch, phong phú về vật trưng bày, nhất là Bảo tàng Thượng Hải trông hệt 1 pháo đài ở anh dưới
[Image: Picture768.jpg]

[Image: IMAG4616.jpg]

Bảo tàng nghệ thuật trưng bày ko cố định., thường thay đổi theo tháng. Hôm HL đến đang có triển lãm Thiếu nhi. Nhìn thật ngộ nghĩnh, tươi sáng và cả tài năng nữa ;)

Bảo tàng TH thì là bảo tàng văn hóa-lịch sử. Sát trc lúc HL đến thăm thì CP bắt đầu ngừng thu vé -> mừng thế :x Đi chơi tiền vé cũng ngốn kha khá túi tiền của em rồi :(( Nhưng đúng tp tài chính, cho ko bạn vé thì thôi ko nói, chứ đã thu thì chỉ có chém đẹp :-s Biết là đắt vẫn có thằng điên như mình mua mà. Đi chơi các vùng khác thì thẻ HSSV cứu vãn cho bạn vài trăm tệ tiền vé cả thảy, chứ đi TH, Giang Tô, Triết Giang thì dè sẻn đc vài chục tệ. BT này 5 tầng thảy. Diện tích 1 tầng khéo cảm giác như cái Metro gần Nội Bài - HN ý. To khủng khiếp! Tầng thì đồ nội thất ngày xưa. Tầng thì tiền tệ qua các thời đại. Tầng thì con triện. Tầng thì y phục... Mặt bằng mênh mông vậy mà bày hết. Hic, đúng TQ các bác ạ!
Khỏi ký!
[Image: IMAG4539.jpg]

Viện hải dương học của TH cũng đc tính là hoành tráng mà vào vẫn thất vọng nhiều,nhất là nếu đem so với giá vé 120 tệ. Trg đó tối kinh hồn, chụp ko đẹp tẹo nào. Mà nhất là mấy bạn cá hiếu đg. Ngượng ko dám làm ng mẫu hay sao mà đua kinh quá. Khoái nhất trg đó với HL là mấy chú cá mập mang thai, bụng trong nhìn thấy rõ bào thai đang chuyển động từ ngày đầu cho đến 120 ngày, từ khi còn là quả trứng tròn xoe rồi thêm đuôi, thêm vây... đến ngày "đủ lông đủ cánh" nhìn yêu lắm ý :x

[Image: IMAG4526.jpg]
Khỏi ký!
Anh đi tháng 7 năm ngoái. Trước khi sang đây. Có qua Hàng Châu và Tô Châu nữa. Đang đi Giang Nam đấy huh. Đi về lập topic anh lại chia sẻ cùng :D. Nhưng topic như này lên để vào box du lịch em ạ

Ảnh đề ngày tháng to đùng thế kia mà bác bảo em đang đi :p Nếu đang trên đg thì bỏ bê net ngay ;) Mải ăn, mải chơi và mải ngủ bù mà bác :D

Cũng tại hay vào box này chơi nên quen tay, cứ thế là lập topic thôi :"D Với lại thấy các bác cũng up ảnh đi chơi ở đây nên ko thèm để ý, thắc mắc gì nữa ạ :")

À mà hồi đó HL cũng làm 1 quẹt, về tự dưng ra 1 Giang Nam kí sự bằng ảnh. Ảnh như bác thấy đấy, ko đẹp lắm, lại thêm khoản thu nhỏ lại, cho lên photobucket rồi mới đưa lên DD đc, công đoạn hơi mệt mỏi chút với cái mạng chỗ em nên cũng hơi lười :D

Mà sao bác ko mở màn trc đi nhỉ ;) HL đc cái thấy bạn bè vui ở đâu hay vào góp chút sức lắm :p Chứ cứ nghĩ ảnh thì lôm nhôm do hứng đâu chớp đó, lại đc cái vốn hiểu biết hạn hẹp. Ko thích đứng ra làm lắm. Nhiều lúc cũng muốn chia sẻ ảnh đi Bắc Kinh, Tứ Xuyên, Tây An, Vân Nam, Vũ Hán... mà thấy ko có động lực up :(
Khỏi ký!
Hôm nay mới đọc đc nên chuyển topic của bạn HL về đây :")
Xin lỗi vì làm chậm :D

Đường xa mỏng mộng vô thường
Trái tim chợt tỉnh tôi nhường nhịn tôi...

Forum Jump: