KỂ TỪ 5/5/2015, DIỄN ĐÀN SINH VIÊN XÂY DỰNG CHUYỂN SANG CHẾ ĐỘ "CHỈ ĐỌC"

https://www.visaonarrival.net/apply.html | chung cư ct number one

Ngành tin học xây dựng - Những điều mong được giải đáp
Chào mọi người!
Mình là SV K53 chuyên ngành tin học xây dựng, do thông tin về ngành này trên trang chủ của trường và 1 số trang khác mà mình đã tìm kiếm là khá hạn chế nên mình có 1 số thắc mắc mong được các anh chị và các bạn giải đáp giùm:

- Ngành tin học xây dựng (THXD) sẽ học cả về xây dựng lẫn tin học, vậy tỷ lệ giữa 2 cái này như thế nào?

- Có phải sau khi học 1 thời gian sinh viên sẽ được phân ra học theo: TH xây dựng,TH cầu,TH đường, TH thủy? Vậy thời gian phân khoa vào lúc nào (kì mấy,năm mấy)? Và căn cứ để phân khoa là gì?

-Số tín chỉ cần tích lũy để tốt nghiệp là bao nhiêu? Khi ra trường được cấp bằng kĩ sư xây dựng sẽ có thể được vào làm trong những lĩnh vực nào?

Đây là những điều mình mong được giải đáp, cảm ơn mọi người đã đọc !

P/S: Mong được trả lời sớm.
R n' F
Cái này để bác quý nhà mình trả lời là chính xác nhât.
THXD thời của anh thì 60% XD, 40% TH. Ra trường lợi cái là làm việc gì cũng được. ví dụ như làm lập trình trong công ty xây dựng. Hoặc ngồi thiết kế nhà trong công ty phần mềm chẳng hạn.

Năm thứ 3 sẽ phân ngành hẹp như chú nói. Điểm cao vào XD, thấp vào Cầu Hầm còn vét đĩa thì học Công trình thủy.

Cũng học các môn về XD như ai. Chẳng thiếu môn nào đâu mà lo.

Số tín chỉ tích lũy bao nhiêu anh cũng quên rồi. Nếu quá quan tâm vấn đề này thì để anh giở bảng điểm ra soi. Ko thì chịu khó mà đọc sổ tay sinh viên đi em.Thông tin quan trọng trong đó hết sao ko đọc. Đọc trang web của trường làm gì.
Nói thêm là lớp anh 50 đứa có 2 đứa làm tin học thôi. CÒn lại ra làm XD hết. Phần lớn là thiết kế. Số ít thích phiêu lưu thì thi công. Như anh giờ vẫn ngồi cặm cụi vẽ vời đây

Đứa nào cầm bút của ông. Trả đây ông còn ký
Số tín chỉ tích luỹ là khoảng 280 chỉ, ngành được đào tạo cơ bản về các kiến thức xây dựng. Khi ra trường bằng là bằng Kỹ sư xây dựng và ghi chuyên ngành là tin học xây dưng. Còn khi ra trường em thích làm ở lĩnh vực nào mà chẳng được chỉ có điều là em có làm được không thôi.:-j Chúc em học tốt nhé:clap:
Học ngành này em học cả 2 phần Tin học và Xây Dựng
Về Xây Dựng anh so sánh luôn nhé:
Môn cơ học cơ sở 1 mình học 4 trình - các khoa khác học 5 trình và đề thi khoa mình dễ hơn
Môn sức bền vật liệu mình học 4 trình- các khoa khác học 10 trình và học trong 2 kỳ
Môn cơ kết cấu 1 học như nhau là 5 trình tuy nhiên bị bỏ đi phần vòm và khung 3 khớp
Môn cơ 2 học như nhau
Môn cơ 3 không học (Phương pháp phần tử hữu hạn)
Môn thực tập công nhân 2 trình - 4 trình
Ngoài ra các môn Bêtông, nền móng, trắc địa ... học như nhau không có gì khác
Nói tóm lại em được trang bị về xây dựng khá hoàn chỉnh và bài bản. Nếu học chắc kiến thức (Tầm 7.0) thì chưa chắc các ngành công trình như XD, CD, KT có thể bắt nạt em đâu. Nhưng phải học chắc nhé.
Về tin học các em được trang bị một số ngôn ngữ cơ bản để biết lập trình, xây dựng phần mềm tuy nhiên so với ngành phần mềm thì chúng ta không bài bản.
Cũng cần nói thêm, ra trường đi thi công thì ko nói, chứ ngồi thiết kế thì kiến thức cơ bản ko quyết định lắm. Cái quyết định lại là kỹ năng. Rèn luyện hoàn chỉnh càng nhiều kỹ năng làm việc càng tốt. Cad, Sap, Excel. Word, đọc bản vẽ, thậm chí là gấp bản vẽ :)

Đứa nào cầm bút của ông. Trả đây ông còn ký
Dạ tại em đang đi học anh quý ạ, chưa đi làm nên chưa biết ạ. Rất vui vì được biết anh và mọi người.
có ai có phương pháp học tập tốt bảo cho minh` cai' .dạy nhanh kinh ma` ko bit tổng điểm phẩy bao nhieu thi` bị đuổi nhi;))
úi giời ơi. mới năm đầu thôi mà em chẳng hiểu gì. chán. không biết như thế nào thì bọi đuổi khỏi trường đây không biết? em ở ngành tin học xây dựng đây
hhé hé em ở tin học XD à? :))
Phương châm sống: cười. :D
cac dai ca oi ai da tung nhay rao thanh cong mon hinh hoa thi cho em lay dop voi
sao cu tren lop thi gat gu hieu hieu ve nha quen sach lun doc sach thi con hon ca DICH CAN KINH hu hu
(07/11/09, 18:24)nguyenvancuong91 Wrote: úi giời ơi. mới năm đầu thôi mà em chẳng hiểu gì. chán. không biết như thế nào thì bọi đuổi khỏi trường đây không biết? em ở ngành tin học xây dựng đây

cu hoc di e a.mien la e ko bo truong chu truong ko bao gio bo e dauHaha
Cgo em hỏi cơ hội việc làm của ngành này so với những ngành khác như xây dựng cầu đường,XDDD&CN,XD công trình thủy.........
Em nghe nói là sau khi học 1 năm thì có thể chuyển đổi ngành mình học có đúng không??Liệu sau 1 năm học mà điểm cyar em cao đu tiêu chuẩn thì em có thể chuyển sang ngành khác VD như từ THXD > XDDD&CN
Cho em hỏi ngành tin học xây dựng này ra trường có dễ tìm việc làm ko, liệu lương tháng là bao nhiêu.
he he.
Em thi tin học xây dựng nè. Hồi đó thi ở chỗ Phúc Xá. Xa trường ơi là xa.
Rồi đi nhập học, lớ ngớ lẩn ngẩn lên khoa Kĩ sư chất lượng cao học, bây giờ muốn quay về tin học xây dựng học mà ko đc rùi. Nhưng mà thui, học xây dựng cái j` mà chả làm đc các anh chị nhỉ... :))

Forum Jump: