KỂ TỪ 5/5/2015, DIỄN ĐÀN SINH VIÊN XÂY DỰNG CHUYỂN SANG CHẾ ĐỘ "CHỈ ĐỌC"

https://www.visaonarrival.net/apply.html | chung cư ct number one

Một công trình thì tiền thép chiếm bao nhiêu %?
Chào mọi người!
Mọi người có thể cho tớ hỏi là "Trong một công trình xây dựng (nhà ở, 1 cây cầu...) thì tiền dành để mua thép, sắt chiếm khoảng bao nhiêu phần trăm tổng số tiền toàn công trình?"
Cảm ơn!
Chúc mọi người 1 ngày vui vẻ.
Em thì em cũng k rõ, nhưng theo em ngĩ thì cái này k có 1 con số nhất định, vì nó còn phụ thuộc vào thiết kế và giá thép nữa, thân :D
Sóng gió ơi ngủ yên
Con tim ơi cũng xin ngủ yên
(02/04/09, 18:45)sauriengbuon Wrote: Em thì em cũng k rõ, nhưng theo em ngĩ thì cái này k có 1 con số nhất định, vì nó còn phụ thuộc vào thiết kế và giá thép nữa, thân :D

Thx :x
Tớ cũng biết thế, nhưng nếu mọi ng cho được cái ước lượng tầm 10% hay đại loại như thế cũng được. Chắc bên kinh tế xd cũng có 1 vài số liệu mà.
Cái đó hòan tòan phụ thuộc vào thiết kế mà anh, số lượng thép dùng cho nhà ở khác với dùng cho cầu hoặc các công trình khác, tùy thuộc vào tính năng mà số lượng cốt thép cần dùng, và tính ra số lượng thép cần dùng cho thiết kế là bao nhiêu là việc của bọn em, k có con số cụ thể đâu anh ạ.
Sóng gió ơi ngủ yên
#-o.
Bó tay rồi. Tớ đang làm 1 cái presentation, muốn có số liệu cho nó thuyết phục tí, ai ngờ khó hơn tưởng tượng. 102
Thx bạn.
Thế này nhá, anh tìm mấy ông đi làm rồi đấy, bảo đưa cho 1 số liệu cụ thể, cái này chỉ là bóc tách tiêng lượng dự tóan thôi mà. Em chưa đi làm nên chỉ có thể giúp anh đến vậy thôi :)
Sóng gió ơi ngủ yên
hàm lượng thép tầm 35-55kg/m3 bê tông, nhân lên thì biết :D
3 tấn rưỡi thép / 100m2
giá thép là 18
Nếu ngày nào một chiếc dép mất đi
Mọi thay thế đều trở nên khập khiễng
Giống nhau lắm nhưng người đời sẽ biết
Hai chiếc này chẳng phải 1 đôi đâu
Còn tùy thuộc loại CT nữa chứ, tốt nhất là nên phân loại rồi thống kê tổng hợp cho từng loại. Bác nào trả lời cụ thể chắc chắn viết bừa theo sách hoặc 1 CT cụ thể,he he

Forum Jump: