KỂ TỪ 5/5/2015, DIỄN ĐÀN SINH VIÊN XÂY DỰNG CHUYỂN SANG CHẾ ĐỘ "CHỈ ĐỌC"

https://www.visaonarrival.net/apply.html | chung cư ct number one

Tết truyền thống của xã Hiệp Thuận _ Phúc Thọ_ Hà Tây(cũ)
Toungue 
Cứ vào mùng 9/12 âm lịch hàng năm, cả làng lại nhộn nhịp tiếng chày giã bánh, vui như tết vậy, bởi với họ đây cũng có thể coi là 1 ngày tết truyền thống của làng.
Tôi theo chân ông anh là bạn học của anh trai tôi về nhà anh chơi, sau khi ăn cơm xong xuôi thì mẹ anh bắt đầu đi đun nước để ngâm gạo chuẩn bị cho việc làm bánh ngày mai.
7h sáng tôi mở mắt, trời vẫn còn âm u, lạnh buốt, bố mẹ anh đã dậy lịch kịch chuẩn bị đồ, vùng dậy đánh răng rửa mặt qua qua, tôi xắn tay vô làm cùng. Gạo đã ngâm từ hôm qua vớt ra để cho ráo nước rồi cho gấc vào trộn đều lên, tôi tò mò k biết tại sao làm bánh giầy lại cho gấc, thì đc bác cho biết cho gấc vào để lấy màu và khi giã k bị dính. Sau khi trộn đều hết cả thau gạo, bác cho gạo đỏ lựng màu gấc vào nồi để đồ thành xôi. Trong khi chờ xôi chín, thì nồi đỗ bác thổi đã chín, tôi với chị( vợ chưa cưới của anh) cùng giã đỗ cho mịn ra để làm nhân bánh, có cả nhân mặn và nhân ngọt ( tôi thik nhân ngọt hơn :d), nhân mặn gồm đỗ và thịt viên lại thành từng viên, nhân ngọt có thêm dừa và có thể có thêm lạc rang . Khi xôi chín, mọi người lấy 2 cái bao tải, 1 để trên phiến đá, 1 cho xôi vào trong, để bao tải xôi lên trên và bắt đầu giã, công việc tưởng chừng đơn giản mà khá là nặng nhọc, mấy anh thanh niên thay phiên nhau giã bánh. 1thứ bột dẻo quẹo đỏ màu gấc đc trút ra. Bác chuẩn bị 1 cái mâm bên trên có để đỗ đã thổi chín đã giã mịn, từng véo bột đc tách ra trao cho tôi, nóng hổi và dinh dính, tôi phải dàn mỏng miếng bột đó ra và nhét nhân vào trong bọc kín lại, lăn qua lớp đỗ mịn rồi bóp vỡ nhân đỗ phía trong, nặn bánh cho đều đẹp lăn qua đỗ lần nữa rồi xếp bánh vào rổ. Tôi phát hiện ra mình rất khéo tay trong việc nặn bánh ;)), bằng chứng là bánh của tôi làm ra nhìn đẹp hơn của ông anh đi cùng tôi ;] ^^, Sau khi làm xong bánh bác mang lên bàn thờ cùng với mâm cơm ngày tết. Công đoạn còn lại chỉ là thưởng thức thành quả của tôi vừa làm ra, và ngon tuyệt thưa các bạn :). Ăn cơm xong tôi lên đường về hn mang theo 1 cơ số thành phẩm của mình \:D/ hehe trong bụng chắc mẩm lần sau sẽ mang nhiều hơn ;))
Nếu có dịp vào tầm này trong năm bạn ghé qua nơi đây chắc chắn sẽ đc thưởng thức món bánh giầy gấc rất là ngon và thú vị :)
Sóng gió ơi ngủ yên
Con tim ơi cũng xin ngủ yên
em có biết vì sao họ có tục như thế không?

Đứa nào cầm bút của ông. Trả đây ông còn ký
Hix em có hỏi, nhưng anh ý bảo anh ý cũng k biết, chỉ biết là có từ lâu lắm rồi, cứ đến ngày ấy là cả làng lại làm bánh giầy để cúng tổ tiên rồi làm mâm cơm cả gia đình cùng ăn. :)
Sóng gió ơi ngủ yên
undefinedchị ơi xã em chung đường biên giới với xã này đó
mà xã em cũng nhiều tết truyền thống ko kém xã này đâu đấy
chị sưu tập của xã em rồi post lên chị nhá
Trên jời triệu triệu vì sao
Xếp thành 4 chữ : Vì sao iu ng
Trần jan triệu triệu con ng
Vì sao chỉ có "nàng" là tôi yêu

•*¤*•,¸.•,¸.¸,•*•,¸,•*¤*•,¤*•,
---> Chuyên Khuôn, Cửa, Cầu Thang Gỗ Tự Nhiên, Các Sản Phẩm Về Nội Thất.... LH:Mr.Huyền 0978.472.689!!! <---
[b]Đại Giang Huyền <---> Huyền Ju
52XD3
0978.47.2689
Thạch Thất - Hà Tây

Email: boy_8x_dhxd@yahoo.com
Gmail: huyen52xd3@gmail.com

:)) thế mời chị về chơi rồi chị post cho, thế em có biết quán Hương Bưởi hem, ở đó có 1 giàn thiên lí cảnh đẹp như chốn tiên ấy, nhìn phê thế
Sóng gió ơi ngủ yên
em biết chứ
ngày trc em cũng sag đấy chơi vài lần
hehe
thế khi nào chị rảnh về we em chơi nhá
mà làng em có nhiều tết cổ truyền hay lắm
ví dụ như Vật nè,Rước nè ... nhiều lắm chị à
mà còn chưa kể đến các laọi bánh như chị đấy nhá

---> Chuyên Khuôn, Cửa, Cầu Thang Gỗ Tự Nhiên, Các Sản Phẩm Về Nội Thất.... LH:Mr.Huyền 0978.472.689!!! <---
52XD3
0978.47.2689
Thạch Thất - Hà Tây

Em có thể viết về những tết truyền thống của làng em cơ mà, có kèm theo hình minh họa thì càng tốt, chị tiếc hùi hụi vì k mang theo máy ảnh :)
Sóng gió ơi ngủ yên
(05/01/09, 20:34)boy_8x_dhxd Wrote: em biết chứ
ngày trc em cũng sag đấy chơi vài lần
hehe
thế khi nào chị rảnh về we em chơi nhá
mà làng em có nhiều tết cổ truyền hay lắm
ví dụ như Vật nè,Rước nè ... nhiều lắm chị à
mà còn chưa kể đến các laọi bánh như chị đấy nhá

há há há làng bùng có cái lễ hội vật là hay nhất thì phải.có thời gian ấy về hà tây nhiều hội làng hay lắm như hội chùa thầy nhà tớ hehe
hì làng Canh chúng em cũng có lễ hội vật ko kém j làng bùng anh ạ

52XD3
0978.47.2689
Thạch Thất - Hà Tây

Thế hội vật của làng Canh em như thế nào??

Đứa nào cầm bút của ông. Trả đây ông còn ký
hj anh Quý quê ở đâu thế ạ
Hội Vật làng em thì dc tổ chức trên một sới vật nằm giữa 1 cái ao làng
và dc tổ chức thường xuyên vào đợt tết mỗi năm anh ạ
thường là vào 2,3,7 tháng giêng
còn năm nào ko tổ chức dc 3 ngày đó thì xã tổ chức vào 3 ngày 11.12.13 thắng 2 anh ạ
và lễ hội sẽ có 1 giải nhất,2 giải nhì và 2 giải 3
hj nếu có dịp mời các bác về we em tham gia vào lễ hội Vật của làng em ạ

52XD3
0978.47.2689
Thạch Thất - Hà Tây

Forum Jump: